Được kinh doanh quầy thuốc chữa bệnh bằng những hình thức nào?

Ngày hỏi:18/12/2019

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì được kinh doanh quầy (cơ sở bán lẻ) thuốc chữa bệnh bằng các hình thức kinh doanh nào? Có được kinh doanh bằng hình thức hộ kinh doanh không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm đ Khoản 2 Điều 32 Luật dược 2016:

      - Cơ sở bán lẻ thuốc bao gồm nhà thuốc, quầy thuốc, tủ thuốc trạm y tế xã, cơ sở chuyên bán lẻ dược liệu, thuốc dược liệu, thuốc cổ truyền.

      Về điều kiện để kinh doanh, mở nhà thuốc như sau

      - Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

      - Chứng chỉ hành nghề (do sở y tế cấp)

      - Giấy chứng nhận đủ điều kiện hành nghề (do sở y tế cấp)

      => Như vậy, theo quy định trên thì cơ sở bán lẻ (quầy) thuốc được kinh doanh bằng các hình thức như nhà thuốc, quầy thuốc, tủ thuốc trạm y tế xã, cơ sở chuyên bán lẻ dược liệu, thuốc dược liệu, thuốc cổ truyền. Không được kinh doanh thuốc chữa bệnh bằng hình thức hộ kinh doanh được.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn