Ép buộc người khác sử dụng thuốc lá có bị phạt hay không?

Ngày hỏi:08/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Ép buộc người khác sử dụng thuốc lá có bị phạt hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Thanh Hòa - Quảng Ninh

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ép buộc người khác sử dụng thuốc lá có bị phạt hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 9 Điều 9 Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 thì hành vi vận động, ép buộc người khác sử dụng thuốc lá là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm. Do đó, người nào thực hiện hành vi này thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật bạn nhé.

      Tại Điểm b Khoản 2 Điều 24 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định về việc xử lý đối với hành vi này như sau:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi ép buộc người khác sử dụng thuốc lá;

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc xử lý đối với hành vi ép buộc người khác sử dụng thuốc lá.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn