Giảm 50% phí kiểm dịch động vật đối với hoạt động kiểm tra lâm sàng gia cầm do ảnh hưởng dịch Covid

Ngày hỏi:09/08/2021

Cho em hỏi, em có nghe tin là phí kiểm dịch động vật đối với hoạt động kiểm tra lâm sàng gia cầm được giảm 50% do ảnh hưởng của dịch Covid-19. Không biết có đúng không? Nếu đúng thì quy định ở văn bản nào ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 1 Thông tư 68/2021/TT-BTC quy định về mức thu một số khoản phí, lệ phí trong lĩnh vực thú y nhằm hỗ trợ, tháo gỡ khó khăn cho đối tượng chịu ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 như sau:

      1. Kể từ ngày 06 tháng 8 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021, mức thu một số khoản phí, lệ phí trong lĩnh vực thú y được quy định như sau:

      Số tt

      Tên phí, lệ phí

      Mức thu

      1

      Lệ phí cấp giấy chứng nhận kiểm dịch động vật, sản phẩm động vật trên cạn; thủy sản nhập khẩu, quá cảnh, tạm nhập tái xuất (gồm kho ngoại quan), chuyển cửa khẩu

      Bằng 50% mức thu lệ phí quy định tại điểm 1 Mục I Biểu phí, lệ phí trong công tác thú y ban hành kèm theo Thông tư số 101/2020/TT-BTC ngày 23 tháng 11 năm 2020 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý phí, lệ phí trong công tác thú y.

      2

      Lệ phí cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ thú y

      Bằng 50% mức thu lệ phí quy định tại điểm 2 Mục I Biểu phí, lệ phí trong công tác thú y ban hành kèm theo Thông tư số 101/2020/TT-BTC .

      3

      Phí kiểm dịch động vật đối với hoạt động kiểm tra lâm sàng gia cầm

      Bằng 50% mức thu phí quy định tại điểm 1.4 Mục III Biểu phí, lệ phí trong công tác thú y ban hành kèm theo Thông tư 101/2020/TT-BTC .

      2. Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2022 trở đi, mức thu các khoản phí, lệ phí trong Biểu nêu trên thực hiện theo quy định tại Biểu phí, lệ phí trong công tác thú y ban hành kèm theo Thông tư 101/2020/TT-BTC.

      Như vậy, từ 06 tháng 8 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021 thì Phí kiểm dịch động vật đối với hoạt động kiểm tra lâm sàng gia cầm sẽ được giảm 50% mức thu phí quy định. Mức phí theo Thông tư 101 là 35.000 đồng đối với Xe ô tô/xe chuyên dụng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kiểm dịch
    Kiểm dịch động vật
    Kiểm dịch gia súc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn