Hành vi lây nhiễm HIV cho người khác

Ngày hỏi:21/01/2007
Tôi có yêu và đã có QHTD không sử dụng BCS với người đó vài lần. Hôm qua người đó mới nói cho tôi biết anh ấy bị nhiễm HIV và bảo tôi đi làm XN. Tôi có thể kiện anh ấy không?

Nội dung này được Hội Luật gia Việt Nam tư vấn như sau:

  • Người đó có dấu hiệu vi phạm khoản 1 và 2 Điều 4 Luật phòng chống HIV/AIDS (người nhiễm có trách nhiệm thông báo kết quả xét nghiệm HIV dương tính của mình cho người chuẩn bị kết hôn biết tình trạng nhiễm của mình và thực hiện các biện pháp phòng lây nhiễm HIV sang người khác) Điều 117 Bộ Luật Hình sự.


Nguồn:

Trung tâm hỗ trợ pháp lý Hội Luật Gia Việt Nam
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn