Hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm không đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:14/09/2018

Chào các anh chị trong ban biên tập. Theo tôi được biết gần đây Chính phủ vừa mới ban hành Nghị định mới về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực an toàn thực phẩm, cho tôi hỏi những hành vi sử dụng chất phụ gia, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm không đúng quy chuẩn kỹ thuật bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm không đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật bị xử phạt bao nhiêu tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm có hiệu lực ngày 20/10/2018 như sau:
      Điều 5. Vi phạm quy định về sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm trong sản xuất, chế biến thực phẩm
      ...
      2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm không đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật, quy định an toàn thực phẩm tương ứng, trừ vi phạm quy định tại điểm a khoản 5 Điều này;

      b) Sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm thuộc danh mục được phép sử dụng theo quy định nhưng không đúng đối tượng thực phẩm;

      c) Sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm thuộc danh mục được phép sử dụng theo quy định nhưng vượt quá mức sử dụng tối đa cho phép.

      Như vậy, đối với hành vi sử dụng chất phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm không đúng theo quy chuẩn kỹ thuật thì bị xử phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn