Hệ thống theo dõi nhiệt độ thiết bị lạnh khi bảo quản máu

Ngày hỏi:14/12/2018

Hệ thống theo dõi nhiệt độ thiết bị lạnh khi bảo quản máu được quy định như thế nào? Trên là thắc mắc của bạn Hồng Anh, hiện đang là sinh viên năm nhất trường đại học y Dược Cần Thơ, có thắc mắc gửi về cho Ban biên tập mong nhận được phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hệ thống theo dõi nhiệt độ thiết bị lạnh khi bảo quản máu phải đảm bảo các yêu cầu quy định tại quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 19 Thông tư 26/2013/TT- BYT hướng dẫn hoạt động truyền máu do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành, cụ thể như sau:

      - Có khả năng giám sát nhiệt độ đồng thời bằng hai phương pháp độc lập, liên tục và lưu lại được thông số theo thời gian thực tế bằng hệ thống ghi nhiệt độ tự động hoặc ghi thủ công ít nhất 4 giờ một lần;

      - Hệ thống giám sát nhiệt độ của thiết bị lạnh phải hoạt động được trong trường hợp mất điện nguồn;

      - Có hệ thống cảnh báo nhiệt độ bất thường bằng âm thanh, ánh sáng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn