Hiến tặng noãn sau khi gửi lưu trữ có phải mã hóa thông tin không?

Ngày hỏi:19/11/2020

Nhờ tư vấn trường hợp hiến tặng noãn sau khi gửi lưu trữ có phải mã hóa thông tin người hiến tặng hay không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiến tặng noãn sau khi gửi lưu trữ có phải mã hóa thông tin không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 5 Điều 21 Nghị định 10/2015/NĐ-CP có quy định:

      Người gửi tinh trùng, gửi noãn, gửi phôi nếu sau đó muốn hiến tặng cơ sở lưu giữ tinh trùng, noãn, phôi cho người khác thì cơ sở lưu giữ phải sử dụng biện pháp mã hóa các thông tin về người cho. Trường hợp hiến tặng cho mục đích nghiên cứu khoa học thì không cần phải mã hóa thông tin.

      Như vậy tùy trường hợp hiến tặng noãn sau lưu giữ mà có bắt buộc phải mã hóa thông tin về người cho tặng hay không. Nếu hiến tặng cho mục đích nghiên cứu khoa học thì không cần phải mã hóa thông tin.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn