Hộ gia đình được xác định là cá nhân hay tổ chức trong xử lý vi phạm hành chính lĩnh vực an toàn thực phẩm?

Ngày hỏi:13/09/2018

Theo tôi được biết Chính phủ mới ban hành Nghị định về lĩnh vực xử lý vi phạm hành chính đối với lĩnh vực an toàn thực phẩm sắp có hiệu lực. Cho tôi hỏi, Đối với cùng một hành vi vi phạm thì mức phạt áp dụng cho tổ chức gấp 02 lần so với mức phạt cá nhân. Vậy Hộ gia đình được xem là cá nhân hay tổ chức? Cảm ơn anh chị

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại khoản 3 và khoản 4 Điều 3 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm có hiệu lực ngày 20/10/2018 quy định về tổ chức là đối tượng trong lĩnh vực an toàn thực phẩm như sau:

      "Điều 3. Quy định về mức phạt tiền tối đa, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính

      ...

      3. Tổ chức quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này gồm:

      a) Tổ chức kinh tế được thành lập theo quy định của Luật doanh nghiệp gồm: Doanh nghiệp tư nhân, công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và các đơn vị phụ thuộc doanh nghiệp (chi nhánh, văn phòng đại diện);

      b) Tổ chức kinh tế được thành lập theo quy định của Luật hợp tác xã gồm: Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;

      c) Tổ chức kinh tế được thành lập theo quy định của Luật đầu tư gồm: Nhà đầu tư trong nước, nhà đầu tư nước ngoài và tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài;

      d) Văn phòng đại diện, chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam; văn phòng đại diện của tổ chức xúc tiến thương mại nước ngoài tại Việt Nam;

      đ) Tổ chức xã hội, tổ chức chính trị xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp;

      e) Các đơn vị sự nghiệp công lập và các tổ chức khác theo quy định của pháp luật.

      4. Cá nhân quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này là các đối tượng không thuộc quy định tại khoản 3 Điều này."

      Theo quy định trên, hộ gia đình không thuộc đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 3 của Nghị định 115/2018/NĐ-CP nên được xác định là cá nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn