Hộ gia đình nhận sơ chế thủy hải sản có phải phải xin giấy chứng nhận an toàn thực phẩm không?

Ngày hỏi:14/03/2019

Chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Minh, làm trong một công ty chế bến thủy Hải sản, thường ngày sau giờ làm tôi thường nhận một lượng ít về sơ chế tại nhà. Vậy Ban biên tập cho hỏi: Hộ gia đình nhận sơ chế thủy hải sản có phải phải xin giấy chứng nhận an toàn thực phẩm không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 15/2018/NĐ-CP có quy định về các cơ sở sau đây không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm:

      - Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;

      - Sản xuất, kinh doanh thực phẩm không có địa điểm cố định;

      - Sơ chế nhỏ lẻ;

      - Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;

      - Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn;

      - Sản xuất, kinh doanh dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm;

      - Nhà hàng trong khách sạn;

      - Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;

      - Kinh doanh thức ăn đường phố;

      - Cơ sở đã được cấp một trong các Giấy chứng nhận: Thực hành sản xuất tốt (GMP), Hệ thống phân tích mối nguy và điểm kiểm soát tới hạn (HACCP), Hệ thống quản lý an toàn thực phẩm ISO 22000, Tiêu chuẩn thực phẩm quốc tế (IFS), Tiêu chuẩn toàn cầu về an toàn thực phẩm (BRC), Chứng nhận hệ thống an toàn thực phẩm (FSSC 22000) hoặc tương đương còn hiệu lực.

      Như vậy, theo quy định trên thì khi nhận lượng ít thủy hải sản hộ gia đình tự sơ chế thì hộ gia đình không thuộc diện phải cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn