Hồ sơ bệnh án lưu giữ ít nhất 10 năm?

Ngày hỏi:31/12/2020

Không biết có thể kiếm được hồ sơ bệnh án của bệnh nhân đã được chữa trị ở bệnh viện cách đây 7, 8 năm không ạ? Tôi nghe nói là bệnh viện lưu giữ hồ sơ trên 10 năm lận?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 59 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 có quy định:

      Hồ sơ bệnh án nội trú, ngoại trú được lưu trữ ít nhất 10 năm; hồ sơ bệnh án tai nạn lao động, tai nạn sinh hoạt được lưu trữ ít nhất 15 năm; hồ sơ bệnh án đối với người bệnh tâm thần, người bệnh tử vong được lưu trữ ít nhất 20 năm.

      Theo quy định này thì tùy loại hồ sơ mà thời gian lưu trữ sẽ khác nhau, nhưng nhìn chung thì hồ sơ bệnh án nào cũng được lưu giữ tối thiểu 10 năm. Theo đó:

      - Hồ sơ bệnh án nội trú, ngoại trú được lưu trữ ít nhất 10 năm;

      - Hồ sơ bệnh án tai nạn lao động, tai nạn sinh hoạt được lưu trữ ít nhất 15 năm;

      - Hồ sơ bệnh án đối với người bệnh tâm thần, người bệnh tử vong được lưu trữ ít nhất 20 năm.

      Như vậy, trường hợp hồ sơ bệnh án của bệnh nhân đã được chữa trị ở bệnh viện cách đây 7, 8 năm thì vẫn còn được lưu giữ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn