Hồ sơ, thủ tục xin cấp lại GCN đủ điều kiện kinh doanh hoạt động thể dục, thể thao

Ngày hỏi:17/05/2019

Chào các anh chị, tôi thành lập doanh nghiệp kinh doanh hoạt động thể dục, thể thao được 2 năm. Mới đây, GCN đủ điều kiện kinh doanh của công ty bị hư hỏng. Mà tôi tìm hiểu thấy đã có quy định mới hướng dẫn Luật Thể dục, Thể thao sửa đổi. Vậy theo quy định mới thì tôi phải làm sao để được cấp lại? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Nghị định 36/2019/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thể dục, Thể thao sửa đổi, có hiệu lực từ ngày 14/06/2019 thì doanh nghiệp sẽ được cấp lại GCN đủ điều kiện khi bị mất.

      Để được cấp lại GCN, bạn làm theo các bước sau:

      - Chuẩn bị bộ hồ sơ đề nghị cấp lại GCN đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 3, Điều 21, Nghị định 36/2019/NĐ-CP, bao gồm:

      + Đơn đề nghị cấp lại theo Mẫu số 04 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này;

      + Giấy chứng nhận đủ điều kiện bị hư hỏng.

      - Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 36/2019/NĐ-CP, thủ tục xin cấp lại GCN đủ điều kiện:

      + Gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị đến cơ quan cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện nơi đăng ký địa điểm kinh doanh hoạt động thể thao hoặc nơi doanh nghiệp có trụ sở chính trong trường hợp doanh nghiệp có nhiều địa điểm kinh doanh hoạt động thể thao.

      Cơ quan cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện cấp cho doanh nghiệp giấy tiếp nhận hồ sơ. Trường hợp hồ sơ cần sửa đổi, bổ sung, cơ quan cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện thông báo trực tiếp hoặc bằng văn bản những nội dung cần sửa đổi, bổ sung đến doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ.

      + Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, cơ quan cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện thẩm định hồ sơ, cấp lại Giấy chứng nhận đủ điều kiện. Trường hợp không cấp lại, cơ quan cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

      + Việc tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả được thực hiện tại trụ sở cơ quan cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoặc qua đường bưu điện, qua mạng điện tử.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn