Hoạt động giám sát bệnh truyền nhiễm được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:07/11/2016

Hoạt động giám sát bệnh truyền nhiễm được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Nguyễn Quang Vinh (email: vin***gmail.com, quê ở Đồng Nai). Gần đây, tình trạng dịch bệnh sốt xuất huyết đang bùng phát mạnh, nhất là ở các tỉnh miền Nam. Tôi muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp: hoạt động giám sát bệnh truyền nhiễm được quy định ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hoạt động giám sát bệnh truyền nhiễm đã được quy định cụ thể tại Điều 20 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Theo đó, hoạt động giám sát bệnh truyền nhiễm được quy định như sau:

      1. Giám sát các trường hợp mắc bệnh, bị nghi ngờ mắc bệnh và mang mầm bệnh truyền nhiễm.

      2. Giám sát tác nhân gây bệnh truyền nhiễm.

      3. Giám sát trung gian truyền bệnh.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về hoạt động giám sát bệnh truyền nhiễm. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn