Hoạt động xử lý ổ dịch

Ngày hỏi:01/02/2017

Hoạt động xử lý ổ dịch được quy định như thế nào? Tôi hiện đang làm việc trong bệnh viện truyền nhiễm. Vì lý do công việc nên tôi rất quan tâm tới các quy định về giám sát bệnh truyền nhiễm. Cho tôi hỏi vấn đề trên được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Tôi xin cảm ơn và mong sớm nhận được câu trả lời!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hoạt động xử lý ổ dịch được quy định tại Điều 11 Thông tư 13/2013/TT-BYT hướng dẫn giám sát bệnh truyền nhiễm do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành, theo đó:

      Điều 11: Hoạt động xử lý ổ dịch

      1. Chuẩn bị:

      a) Nhân lực;

      b) Ngân sách cho điều tra và các hoạt động xử lý ổ dịch;

      c) Thuốc, hoá chất, sinh phẩm, trang thiết bị xử lý ổ dịch, trang thiết bị cấp cứu và các dụng cụ y tế khác;

      d) Đề xuất hỗ trợ phòng, chống dịch (nếu cần): xác định tuyến sẽ hỗ trợ, cơ sở, phương thức, thời gian, nội dung hỗ trợ của tuyến trên và liên ngành.

      2. Thực hiện các hoạt động phòng, chống dịch

      Các hoạt động xử lý phòng, chống bệnh dịch/ổ dịch tùy theo từng bệnh hoặc hội chứng bệnh trên cơ sở kết quả điều tra bệnh dịch/ổ dịch, bao gồm các biện pháp sau đây:

      a) Xử lý nguồn bệnh:

      - Thu dung, điều trị và quản lý các trường hợp mắc bệnh;

      - Cách ly y tế;

      - Điều trị người lành mang mầm bệnh truyền nhiễm;

      - Xử lý chất thải của người, động vật và các nguồn truyền nhiễm khác.

      b) Xử lý đường truyền bệnh:

      - Thực hiện các biện pháp phòng chống trung gian truyền bệnh;

      - Vệ sinh môi trường, khử trùng tẩy uế khu vực có dịch.

      c) Bảo vệ người lành:

      - Vệ sinh, trang bị bảo vệ cá nhân;

      - Bảo đảm an toàn thực phẩm;

      - Triển khai công tác tiêm chủng;

      - Thông tin, tuyên truyền giáo dục sức khoẻ cộng đồng.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về Hoạt động xử lý ổ dịch, được quy định tại Thông tư 13/2013/TT-BYT. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn