Học sinh đã tham gia bảo hiểm nhân thọ đi học có phải mua bảo hiểm y tế nữa không?

Ngày hỏi:08/12/2020

Cho em hỏi con em đang tham gia bảo hiểm nhân thọ toàn phần PVI giờ đi học lớp 1 có phải tham gia bảo hiểm ở trường nữa không ạ? Vì có bảo hiểm này rồi nên gia đình không có nhu cầu mua thêm nữa.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 và Khoản 3 Điều 4 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì:

      Học sinh, sinh viên thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế.

      Cụ thể, thuộc nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng. Theo đó, học sinh, sinh viên hằng tháng đóng tối đa bằng 6% mức lương cơ sở và được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng.

      Đối chiếu với thông tin chị cung cấp, gia đình đã tham gia bảo hiểm nhân thọ cho con chị. Đây là hình thức bảo hiểm tự nguyện, tham gia theo nhu cầu của bên mua bảo hiểm. Còn việc tham gia bảo hiểm y tế dành cho học sinh, sinh viên là nghĩa vụ bắt buộc.

      Do vậy, gia đình vẫn phải đóng tiền mua bảo hiểm y tế cho cháu khi đi học.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn