Hút thuốc lá trước cửa hàng người khác có phạm pháp?

Ngày hỏi:06/03/2019

Tôi muốn hỏi về việc muốn thưa người hút thuốc nơi công cộng. Tôi phải làm sao, có rất nhiều người đến trước cửa hàng tôi hút thuốc khói thuốc bay hết vào cửa hàng, cửa hàng của mình nằm trong khu vực chợ. Vậy mình có thưa họ được không, họ có bị xử phạt và buộc phải chấm dứt hành vi trên hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 thì pháp luật nghiêm cấm các cá nhân thực hiện hành vi hút thuốc tại các địa điểm cấm hút thuốc lá theo quy định của pháp luật, cụ thể như sau:

      (1) Địa điểm cấm hút thuốc lá hoàn toàn trong nhà và trong phạm vi khuôn viên bao gồm:

      - Cơ sở y tế;

      - Cơ sở giáo dục, trừ các cơ sở quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;

      - Cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành riêng cho trẻ em;

      - Cơ sở hoặc khu vực có nguy cơ cháy, nổ cao.

      (2) Địa điểm cấm hút thuốc lá trong nhà nhưng được phép có nơi dành riêng cho người hút thuốc lá bao gồm:

      - Khu vực cách ly của sân bay;

      - Quán bar, karaoke, vũ trường, khách sạn và cơ sở lưu trú du lịch;

      - Phương tiện giao thông công cộng là tàu thủy, tàu hỏa.

      (3) Địa điểm cấm hút thuốc lá hoàn toàn trong nhà bao gồm:

      - Nơi làm việc;

      - Trường cao đẳng, đại học, học viện;

      - Địa điểm công cộng, trừ các địa điểm bị cấm hút thuốc lá hoàn toàn trong nhà và trong phạm vi khuôn viên và các địa điểm cấm hút thuốc lá trong nhà nhưng được phép có nơi dành riêng cho người hút thuốc lá kể trên.

      (4) Phương tiện giao thông công cộng bị cấm hút thuốc lá hoàn toàn bao gồm ô tô, tàu bay, tàu điện.

      Trường hợp cá nhân thực hiện hành vi hút thuốc tại các địa điểm cấm hút thuốc lá theo quy định của pháp luật thì bị coi là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt theo quy định.

      Theo đó, Tại Điểm a Khoản 1 Điều 23 Nghị định 176/2013/NĐ-CP có quy định:

      "Điều 23. Vi phạm quy định về địa điểm cấm hút thuốc lá

      1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm. Trường hợp hút thuốc lá trên tàu bay thực hiện theo quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng không dân dụng;"

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì trường hợp cá nhân có hành vi hút thuốc lá tại địa điểm có quy định cấm thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng (mức trung bình là 200.000 đồng).

      Tuy nhiên: Đối với trường hợp bạn cung cấp cho chúng tôi thì những người này chỉ đứng trước cửa hàng của bạn để hút thuốc, khu vực này không thuộc các địa điểm bị cấm hút thuốc lá theo quy định của pháp luật kể trên. Nên, hành vi hút thuốc lá của những người này trong trường hợp này không bị coi là vi phạm pháp luật.

      Do đó: Bạn có thể liên hệ yêu cầu, đề nghị hoặc lựa lời đề thỏa thuận với họ để họ không đứng hút thuốc trước cửa hàng của bạn nữa.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn