Khạc nhổ trong khu vực sản xuất thực phẩm có bị xử phạt gì không?

Ngày hỏi:13/09/2018

Xin chào các anh chị trong Ban biên tập, Theo quy định của Nghị định mới ban hành của Chính phủ thì hành vi khạc nhổ trong khu vực sản xuất thực phẩm có bị phạt không? Nếu phạt thì bị phạt bao nhiêu tiền? Cảm ơn anh chị

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại khoản 1 Điều 9 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm có hiệu lực ngày 20/10/2018 hành vi khạc nhổ trong khu vực sản xuất thực phẩm như sau:

    “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng người tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm mà không đội mũ, đeo khẩu trang; không cắt ngắn móng tay; đeo đồng hồ, vòng, lắc; ăn uống, hút thuốc, khạc nhổ trong khu vực sản xuất thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm.”

    Như vậy, đối với hành vi khạc nhổ trong khu vực sản xuất sẽ bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn