Khám chẩn đoán sức khỏe thai nhi có được chi trả BHYT không?

Ngày hỏi:19/11/2019

Em có bầu đã được ba tháng, em có tham gia bảo hiểm y tế đầy đủ anh chị cho em hỏi nếu em đi khám để chẩn đoán sức khỏe của em bé trong bụng em thì có được bảo hiểm y tế chi trả tiền khám không ạ? Em cảm ơn.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định về phạm vi chi trả của bảo hiểm y tế như sau:

      “Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

      1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

      a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

      b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.”

      Bên cạnh đó, tại Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

      “Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

      1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

      2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

      3. Khám sức khỏe.

      4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

      5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

      6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

      7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

      8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

      9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

      10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

      11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

      12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

      Như vậy, dẫn chiếu đến trường hợp của bạn theo đó việc bạn đi khám chẩn đoán sức khỏe của thai nhi không nhằm mục đích điều trị thì đây là trường hợp không được chi trả BHYT theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn