Khoảng cách từ đường biên ngang đến khán đài khán giả tối thiểu bao nhiêu mét?

Ngày hỏi:02/12/2020

Thông thường trong hoạt động thể thao cụ thể đối với sân vận động bóng đá, có quy định khoảng cách tối thiểu từ đường biên ngang đến khán đài nơi khán giả đứng là bao nhiêu mét hay không? Và cho hỏi thêm đường bao quanh sân có được cao hơn mặt sân không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2, Khoản 3 Điều 3 Thông tư 18/2018/TT-BVHTTDL quy định như sau:

      - Mặt sân và đường bao quanh sân không có chướng ngại vật và các vật liệu dễ gây chấn thương; đường bao quanh sân không cao hơn mặt sân, nếu cao hơn phải được phủ bằng chất liệu an toàn.

      - Khoảng cách từ đường biên dọc, biên ngang của sân đến hàng rào, khán đài hoặc sân liền kề ít nhất là 2,5m.

      Như vậy, theo quy định pháp luật thì đường bao quanh sân có thể cao hơn mặt sân nhưng phải được phủ bằng chất liệu an toàn và khoảng cách từ đường biên ngang đến khán đài tối thiểu là 2,5m.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn