Không bảo đảm đủ diện tích của vũ trường, phòng karaoke theo quy định sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:12/12/2017

Không bảo đảm đủ diện tích của vũ trường, phòng karaoke theo quy định sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Khánh Nam, tôi sinh sống và làm việc tại Hải Dương. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Không bảo đảm đủ diện tích của vũ trường, phòng karaoke theo quy định sẽ bị xử phạt như thế nào? Mức xử phạt là bao nhiêu? Có văn bản pháp luật nào quy định về những vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (09174***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức xử phạt hành vi không bảo đảm đủ diện tích của vũ trường, phòng karaoke theo quy định được quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 16 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo như sau: (Điều này được sửa đổi bởi Khoản 20 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP)

    Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    - Không bảo đảm đủ diện tích của vũ trường, phòng karaoke theo quy định;

    Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (không bảo đảm đủ diện tích của vũ trường, phòng karaoke theo quy định) có thể sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

    Ngoài ra, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn điều kiện về diện tích của vũ trường, phòng karaoke được quy định tại Khoản 1 Điều 24 và Khoản 1 Điều 30 Nghị định 103/2009/NĐ-CP ban hành Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng như sau:

    - Khoản 1 Điều 24: Phòng khiêu vũ trong vũ trường phải có diện tích từ 80m2 trở lên, cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa, cơ quan hành chính nhà nước từ 200m trở lên, đảm bảo các điều kiện về cách âm phòng chống cháy, nổ.

    - Khoản 1 Điều 30: Phòng karaoke phải có diện tích sử dụng từ 20m2 trở lên, không kể công trình phụ, đảm bảo điều kiện về cách âm, phòng, chống cháy nổ.

    Cũng cần lưu ý, nếu điểm kinh doanh karaoke, vũ trường trên không phải là của cá nhân mà là tổ chức thì mức phạt sẽ bằng 02 lần mức phạt đối với cá nhân nêu trên. (theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012)

    Trên đây là nội dung quy định về việc xử phạt hành vi không bảo đảm đủ diện tích của vũ trường, phòng karaoke theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP và Nghị định 103/2009/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn