Không bảo đảm quy định về thiết kế cửa phòng karaoke sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:12/12/2017

Không bảo đảm quy định về thiết kế cửa phòng karaoke sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Nguyễn Hoàng, tôi sinh sống và làm việc tại Nam Định. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Không bảo đảm quy định về thiết kế cửa phòng karaoke sẽ bị xử phạt như thế nào? Mức xử phạt là bao nhiêu? Có văn bản pháp luật nào quy định về những vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (09052***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức xử phạt hành vi không bảo đảm quy định về thiết kế cửa phòng karaoke được quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 16 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo như sau: (Điều này được sửa đổi bởi Khoản 20 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP)

    Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    - Không bảo đảm quy định về thiết kế cửa phòng karaoke.

    Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (không bảo đảm quy định về thiết kế cửa phòng karaoke) có thể sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

    Ngoài ra, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn điều kiện về thiết kế cửa phòng karaoke được quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 30 Nghị định 103/2009/NĐ-CP ban hành Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng như sau:

    - Cửa phòng karaoke phải là cửa kính không màu, bên ngoài nhìn thấy toàn bộ phòng;

    - Không được đặt khóa, chốt cửa bên trong hoặc đặt thiết bị báo động để đối phó với hoạt động kiểm tra của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    Điều này được hướng dẫn cụ thể tại Khoản 2 Điều 12 Thông tư 04/2009/TT-BVHTTDL hướng dẫn quy định tại Quy chế hoạt động văn hoá và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng kèm theo Nghị định 103/2009/NĐ-CP do Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành như sau:

    Cửa phòng karaoke quy định tại khoản 2 Điều 30 Quy chế [Nghị định 103/2009/NĐ-CP] phải là cửa kính không màu; nếu có khung thì không được quá hai khung dọc và ba khung ngang; diện tích khung không quá 15% diện tích cửa. 

    Cũng cần lưu ý, nếu điểm kinh doanh karaoke, vũ trường trên không phải là của cá nhân mà là tổ chức thì mức phạt sẽ bằng 02 lần mức phạt đối với cá nhân nêu trên. (theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012)

    Trên đây là nội dung quy định về việc xử phạt hành vi không bảo đảm quy định về thiết kế cửa phòng karaoke. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP;  Nghị định 103/2009/NĐ-CP và Thông tư 04/2009/TT-BVHTTDL.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn