Không cập nhật kiến thức y khoa có bị thu hồi chứng chỉ hành nghề y?

Ngày hỏi:10/05/2019

Em là kỹ thuật viên chụp X-quang. Theo như em biết là khi được cấp chứng chỉ hành nghề y phải thường xuyên cập nhật kiến thức y khoa. Tuy nhiên đã 01 năm nay em không thực hiện việc cập nhật kiến thức y khoa. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi không cập nhật kiến thức y khoa có bị thu hồi chứng chỉ hành nghề y? Chân thành cảm ơn!

Thanh Vân - van*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều Khoản 1 Luật khám bệnh, chữa bệnh năm 2009 thì chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

      - Chứng chỉ hành nghề được cấp không đúng thẩm quyền;

      - Chứng chỉ hành nghề có nội dung trái pháp luật;

      - Người hành nghề không hành nghề trong thời hạn 02 năm liên tục;

      - Người hành nghề được xác định có sai sót chuyên môn kỹ thuật gây hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe, tính mạng người bệnh;

      - Người hành nghề không cập nhật kiến thức y khoa liên tục trong thời gian 02 năm liên tiếp;

      - Người hành nghề không đủ sức khỏe để hành nghề;

      - Người hành nghề thuộc một trong các đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 18 của Luật này.

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì người được cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh không cập nhật kiến thức y khoa liên tục trong thời gian 02 năm liên tiếp sẽ bị thu hồi chứng chỉ hành nghề. Theo như bạn trình bày thì bạn đã không cập nhật kiến thức y khoa trong 01 năm nay. Đối với trường hợp của bạn thì bạn sẽ không bị thu hồi chứng chỉ hành nghề. Tuy nhiên bạn cũng nên chú ý thường xuyên cập nhật kiến thức y khoa để phục vụ cho công việc nhé.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn