Không đeo khẩu trang ở nơi công cộng trong mùa dịch Covid-19 bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:26/03/2020

Cho em hỏi, hiện tại đang trong thời điểm dịch bệnh Covid-19 mà đến những nơi công cộng không chịu đeo khẩu trang để bảo vệ mình và những người xung quanh thì có bị xử phạt không? Nếu có thì bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không đeo khẩu trang ở nơi công cộng trong mùa dịch Covid-19 bị phạt bao nhiêu tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 11 Nghị định 176/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

      => Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây. Trong đó có hành vi:

      Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế.

      => Như vậy, nếu không đeo khẩu trang ở nơi công cộng trong mùa dịch Covid-19 thì có thể bị cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT