Không đóng BHYT có được làm nhân viên đại lý thu BHYT không?

Ngày hỏi:02/04/2021

Dạ cho em hỏi em ở nhà làm công việc nội trợ, không đóng BHYT, BHXH gì cả nay muốn làm nhân viên của đại lý thu BHYT thì có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 6 Quy định hoạt động đại lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế ban hành kèm theo Quyết định 1599/QĐ-BHXH năm 2016 có quy định như sau:

      Điều 6. Điều kiện làm nhân viên Đại lý thu

      1. Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến không quá 70 tuổi đối với nam, đến không quá 65 tuổi đối với nữ và đang tham gia BHYT hoặc BHXH.

      2. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hiểu biết chính sách, pháp luật BHXH, BHYT; không vi phạm pháp luật.

      => Theo quy định này và thông tin chị cung cấp, chị hiện không đóng BHYT, BHXH do đó chị không đủ điều kiện làm nhân viên Đại lý thu BHYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn