Không được sử dụng các đơn vị máu, chế phẩm máu nào?

Ngày hỏi:17/12/2018

Chào ban biên tập, tôi là Ngọc Minh, là sinh viên năm 2 khoa xét nghiệm của trường cao đẳng Y tế Cộng đồng. Tôi có thắc sau mong sớm nhận phản hồi. Cụ thể: Theo quy định của pháp luật thì không được sử dụng các đơn vị máu, chế phẩm máu nào trong hoạt động y tế?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không được sử dụng các đơn vị máu, chế phẩm máu quy định tại Khoản 2 Điều 41 Thông tư 26/2013/TT- BYT, cụ thể như sau:

      - Thủng, hở, nứt, vỡ ở túi đựng, ống dây, vị trí cắm dây truyền;

      - Hiện tượng không phân lớp hoặc phân lớp bất thường giữa các thành phần máu khi đã để lắng hoặc ly tâm;

      - Có màu sắc bất thường:

      + Màu hồng hoặc đỏ ở phần trên mặt phân cách huyết tương và hồng cầu hoặc toàn bộ huyết tương;

      + Huyết tương có màu sắc bất thường;

      + Phần hồng cầu đổi màu tím đỏ hoặc đen sẫm hoặc màu sắc bất thường khác.

      - Có cục đông, vẩn, tủa;

      - Có nổi váng trên bề mặt.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đơn vị máu toàn phần
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn