Không thực hiện xét nghiệm trong quá trình thực hiện giám sát dịch bệnh Covid-19 phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/08/2021

Xin hỏi, theo luật hiện nay nếu người dân không thực hiện xét nghiệm theo yêu cầu của cơ quan y tế có thẩm quyền trong quá trình thực hiện giám sát dịch bệnh Covid-19 thì mức phạt áp dụng bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 7 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về giám sát bệnh truyền nhiễm như sau:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      Không thực hiện xét nghiệm theo yêu cầu của cơ quan y tế có thẩm quyền trong quá trình thực hiện giám sát bệnh truyền nhiễm;

      Như vậy, theo quy định trên thì đối với hành vi không thực hiện xét nghiệm trong quá trình thực hiện giám sát dịch bệnh Covid-19 phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Mức phạt trung bình áp dụng là 2.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT