Không tiêm vắc xin Covid-19 có bị phạt?

Ngày hỏi:03/08/2021

Xin admin vui lòng giải đáp dùm: Nếu từ chối tiêm vắc xin Covid-19 thì có bị phạt không? Xin cám ơn admin.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không tiêm vắc xin Covid-19 có bị phạt?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 29 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007 quy định thì người có nguy cơ mắc bệnh truyền nhiễm tại vùng có dịch và đến vùng có dịch bắt buộc phải sử dụng vắc xin, sinh phẩm y tế đối với các bệnh có vắc xin, sinh phẩm y tế phòng bệnh.

      Bên cạnh đó, theo Quyết định 447/QĐ-TTg năm 2020 thì Covid-19 là bệnh truyền nhiễm nhóm A.

      Như vậy, nếu trường hợp của bạn nằm trong nhóm nguy cơ mắc bệnh, đến từ vùng dịch thì bắt buộc phải tiêm vắc xin. Tuy nhiên, tại Thông tư 38/2017/TT-BYT danh mục bệnh truyền nhiễm, phạm vi và đối tượng phải sử dụng vắc xin, sinh phẩm y tế bắt buộc thì Covid-19 không được liệt kê trong danh mục này.

      Cho nên, hiện chưa có văn bản quy định cụ thể về việc xử phạt người dân trong trường hợp này. Tuy nhiên, việc tiêm vắc xin hiện nay là cần thiết và người dân được khuyến khích tiêm để phòng, chống Covid-19.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Covid-19
    vắc xin Covid-19
    Chống dịch COVID-19
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT