Kinh doanh karaoke, vũ trường gần cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:12/12/2017

Kinh doanh karaoke, vũ trường gần cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Quỳnh Chi, tôi sinh sống và làm việc tại TPHCM. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Kinh doanh karaoke, vũ trường gần cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng sẽ bị xử phạt như thế nào? Mức xử phạt là bao nhiêu? Có văn bản pháp luật nào quy định về những vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (chi***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức xử phạt hành vi kinh doanh karaoke, vũ trường ở địa điểm cách cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng không bảo đảm khoảng cách theo quy định được quy định tại Điểm b Khoản 2 và Điểm b Khoản 7 Điều 16 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo như sau: (Điều này được sửa đổi bởi Khoản 20 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP).

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    b) Kinh doanh karaoke, vũ trường ở địa điểm cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa, cơ quan nhà nước không bảo đảm khoảng cách theo quy định

    ...

    7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    b) Buộc ngừng kinh doanh đối với hành vi quy định tại điểm a và điểm b khoản 2 Điều này.

    Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (kinh doanh karaoke, vũ trường ở địa điểm cách cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng không bảo đảm khoảng cách theo quy định) có thể sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Đồng thời, cơ sở kinh doanh karaoke, vũ trường đó sẽ bị buộc ngừng kinh doanh.

    Ngoài ra, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về điều kiện khoảng cách từ cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng đến cơ sở kinh doanh karaoke, vũ trường được quy định tại Khoản 1 Điều 24 và Khoản 4 Điều 30 Nghị định 103/2009/NĐ-CP ban hành Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng như sau:

    - Khoản 1 Điều 24: Phòng khiêu vũ trong vũ trường phải có diện tích từ 80m2 trở lên, cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa, cơ quan hành chính nhà nước từ 200m trở lên, đảm bảo các điều kiện về cách âm phòng chống cháy, nổ.

    - Khoản 4 Điều 30: Địa điểm hoạt động karaoke phải cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa, cơ quan hành chính nhà nước từ 200m trở lên.

    Cũng cần lưu ý, nếu điểm kinh doanh karaoke, vũ trường trên không phải là của cá nhân mà là tổ chức thì mức phạt sẽ bằng 02 lần mức phạt đối với cá nhân nêu trên. (theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012)

    Trên đây là nội dung quy định về việc xử phạt hành vi kinh doanh karaoke, vũ trường ở địa điểm cách cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng không bảo đảm khoảng cách theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP và Nghị định 103/2009/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Kinh doanh karaoke
Lễ hội tín ngưỡng
Xử phạt hành chính
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn