Kinh doanh mỹ phẩm không còn nguyên vẹn bao bì có tổng trị giá lô hàng vi phạm dưới 20 triệu đồng bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:21/03/2018

Hình thức xử phạt hành vi kinh doanh mỹ phẩm không còn nguyên vẹn bao bì có tổng trị giá lô hàng vi phạm dưới 20 triệu đồng được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Hưng Yên. Trong quá trình làm việc, tôi gặp một số vướng mắc liên quan đến xử phạt vi phạm trong y tế mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, hiện nay, hành vi kinh doanh mỹ phẩm không còn nguyên vẹn bao bì có tổng trị giá lô hàng vi phạm dưới 20 triệu đồng bị xử phạt ra sao? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe!  Hoàng Quân (quan***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 14/11/2013, Chính phủ ban hành Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế.

      Theo đó, hình thức xử phạt hành vi kinh doanh mỹ phẩm không còn nguyên vẹn bao bì có tổng trị giá lô hàng vi phạm dưới 20.000.000 đồng là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 51 Nghị định 176/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh mỹ phẩm không còn nguyên vẹn bao bì có tổng trị giá lô hàng vi phạm dưới 20.000.000 đồng.

      Ngoài ra, cơ sở vi phạm còn bị buộc tiêu hủy toàn bộ mỹ phẩm theo quy định tại Khoản 4 điều này.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ban biên tập đối với thắc mắc của bạn về hình thức xử phạt hành vi kinh doanh mỹ phẩm không còn nguyên vẹn bao bì có tổng trị giá lô hàng vi phạm dưới 20.000.000 đồng. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề, bạn vui lòng xem thêm tại Nghị định 176/2013/NĐ-CP.

      Chúc bạn sức khỏe và thành đạt!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn