Kinh doanh trò chơi điện tử không đúng thời gian theo quy định sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:12/12/2017

Kinh doanh trò chơi điện tử không đúng thời gian theo quy định sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Bá Thắng, tôi sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Tôi có con trai đang học tại một trường tiểu học ở quận Thanh Xuân. Gần đây, có một cơ sở kinh doanh trò chơi điện tử mở cách trường học của con tôi khoảng 80 mét. Tôi cảm thấy cơ sở kinh doanh này làm ảnh hưởng đến các em học sinh ở trường rất nhiều. Ban biên tập cho tôi hỏi việc cơ sở kinh doanh trò chơi điện tử này hoạt động đến tận 1 - 2 giờ sáng thì có vi phạm gì không? Nếu có thì cơ sở này có thể bị xử phạt như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (thang***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức xử phạt hành vi kinh doanh trò chơi điện tử không đúng thời gian theo quy định được quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 16 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo như sau: (Điều này được sửa đổi bởi Khoản 20 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP).

    Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    - Kinh doanh trò chơi điện tử không đúng thời gian theo quy định

    Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (kinh doanh trò chơi điện tử không đúng thời gian theo quy định) có thể sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

    Ngoài ra, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về thời gian hoạt động của cơ sở kinh doanh trò chơi điện tử được quy định tại Khoản 8 Điều 36 Nghị định 72/2013/NĐ-CP về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng như sau:

    - Không được hoạt động từ 22 giờ đêm đến 8 giờ sáng hôm sau;

    Tuy nhiên, nếu hành vi vi phạm xảy ra trên địa bàn Hà Nội thì mức xử phạt sẽ có thay đổi, cụ thể sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị quyết 08/2014/NQ-HĐND quy định mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa do thành phố Hà Nội ban hành).

    Cũng cần lưu ý, nếu điểm kinh doanh trò chơi điện tử trên không phải là của cá nhân mà là tổ chức thì mức phạt sẽ bằng 02 lần mức phạt đối với cá nhân nêu trên. (theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012.

    Trên đây là nội dung quy định về việc xử phạt hành vi kinh doanh trò chơi điện tử không đúng thời gian theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP và Nghị định 72/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:



ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn