Làm việc tại phòng khám có được cấp chứng chỉ hành nghề y sĩ không?

Ngày hỏi:18/12/2019

Xin chào. Tôi là y sỹ hiện tại đang làm việc tại phòng khám đa khoa thuộc Sở y tế TP.HCM. Vậy tôi có đủ điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề không? Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 18 Luật khám bệnh chữa bệnh năm 2009 quy định các điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh (y sĩ), cụ thể như sau:

      - Có một trong các văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh:

      + Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam;

      + Giấy chứng nhận là lương y;

      + Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      - Có văn bản xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      - Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

      - Không thuộc trường hợp đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Tòa án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      Mặt khác theo Điểm b Khoản 1 Điều 24 Luật khám bệnh chữa bệnh 2009 quy định thời gian thực hành của y sĩ để cấp chứng chỉ là 12 tháng tại bệnh viện.

      Theo thông tin của bạn cung cấp bạn đang làm việc tại phòng khám đa khoa thuộc Sở y tế thành phố Hồ Chí Minh, như vậy bạn không đáp ứng điều kiện về thời gian thực tập (thực tập tại bệnh viện).

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn