Lập khống hồ sơ bệnh án thì bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:15/10/2018

Tôi có một người bạn là bác sĩ nhưng nó có hành vi lập khống hồ sơ bệnh án, để kê đơn lấy thuốc rồi đem ra ngoài bán, đơn thuốc lên đến gần 5.000.000 (năm triệu) đồng. Tôi đã hết sức khuyên can nhưng nó bị đồng tiền che mắt nên không nghe. Theo như tôi dò hỏi các người bạn hiện là luật sư thì có nói là hành vi của nó vẫn chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự. Tôi muốn tốt cho nó, nên muốn biết cụ thể đối với hành vi lập khống hồ sơ bệnh án, nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì nó sẽ bị xử phạt ra sao? Mong nhận được câu trả lời trong thời gian sớm nhất.

Hoài Văn - Đức Trọng, Lâm Đồng

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Lập khống hồ sơ bệnh án thì bị xử phạt như thế nào?
    (ảnh minh họa)
  • Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 66 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế, có quy định như sau:

    - Phạt tiền đối với hành vi lập hồ sơ bệnh án, kê đơn thuốc mà thực tế không có người bệnh nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự theo một trong các mức sau đây:

    + Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với mức vi phạm có giá trị từ 1.000.000 đồng đến dưới 2.000.000 đồng;

    + Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với mức vi phạm có giá trị từ 2.000.000 đồng đến dưới 5.000.000 đồng;

    + Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với mức vi phạm có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng;

    + Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với mức vi phạm có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 15.000.000 đồng;

    + Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với mức vi phạm có giá trị từ 15.000.000 đồng đến dưới 25.000.000 đồng;

    + Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với mức vi phạm có giá trị từ 25.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;

    + Từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với mức vi phạm có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 80.000.000 đồng;

    + Từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với mức vi phạm có giá trị từ 80.000.000 đồng trở lên.

    => Như bạn Văn có nhắc đến, người bạn bác sĩ của bạn có hành vi lập khống hồ sơ, để kê đơn thuốc lên đến gần 5.000.000 đồng (năm triệu đồng) để đem ra ngoài bán. Theo như bạn tham khảo ý kiến thì hành vi vủa người bác sĩ đó chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên, với trị giá đơn thuốc lên đến gần 5.000.000 đồng thì người bác sĩ sẽ bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 (một triệu) đồng đến 2.000.000 (hai triệu) đồng.

    Kèm theo biện pháp khắc phục hậu quả là buộc hoàn trả số tiền vi phạm vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế.

    Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là bạn Văn sẽ sớm khuyên can được người bạn bác sĩ đó sớm dừng lại hành vi phạm tội của mình.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn