Lợi dụng khám, chữa bệnh để quấy rối tình dục người khác thì bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:08/03/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp như sau: Lợi dụng khám, chữa bệnh để quấy rối tình dục người khác thì bị xử lý như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lợi dụng khám, chữa bệnh để quấy rối tình dục người khác thì bị xử lý như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Quấy rối tình dục được hiểu là việc sử dụng các hành vi hoặc lời nói có liên quan đến tình dục nhằm gây tổn thương danh dự và nhân phẩm của cả nam hoặc nữ giới. Theo như một số nguồn tin thì quấy rối tình dục gồm 10 nhóm sau đây:

      + Đùa giỡn, bình luận về vấn đề tình dục khi người khác không muốn nghe.

      + Yêu cầu ai đó gửi hình ảnh khỏa thân hoặc gửi cho người khác những hình ảnh thô tục.

      + Ép ai đó hẹn hò với mình hết lần này đến lần khác cho dù người đó đã từ chối.

      + Hỏi những câu nhạy cảm về quan hệ tình dục.

      + Dùng những tiếng động hoặc cử chỉ mời gọi.

      + Cố ý sàm sỡ, động chạm cơ thể như cấu véo, vỗ, xoa, sờ mó...

      + Nhìn chằm chằm vào những bộ phận tế nhị.

      + Đặt và gọi những cái tên không phù hợp.

      + Gạ gẫm quan hệ tình dục.

      + Bắt một người nào đó thực hiện những hành động tình dục mà họ không muốn chính là quấy rối tình dục.

      => Trên đây là một số thông tin về hành vi quấy rối tình dục. Đối với xã hội nói chung và trong khám bệnh, chữa bệnh nói riêng thì đây là hành vi xấu, vi phạm nghiêm trọng đến đạo đức xã hội, đạo đức nghề nghiêp và ảnh hướng rất lớn đến nạn nhân bị xâm hại. Do đó, hành vi này phải bị xử phạt theo quy định.

      Cụ thể, tại Điểm c Khoản 3 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định về việc xử lý đối với hành vi này như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng nghề nghiệp để quấy rối tình dục người bệnh;

      Ngoài ra, người thực hiện hành vi này còn bị buộc xin lỗi trực tiếp người bệnh bị quấy rối tình dục.

      => Như vậy, theo quy định này thì người nào lợi dụng khám bệnh, chữa bệnh để thực hiện hành vi quấy rối tình dục với người khác thì có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng và bị buộc xin lỗi trực nạn nhân bạn nhé.

      NGoài ra, nếu hành vi này bị cấu thành tội phạm thì người thực hiện hành vi còn phải chịu trách nhiệm hình sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn