Mất CMND thì có được sử dụng thẻ sinh viên khi khám bệnh không?

Ngày hỏi:08/12/2020

Em đang là sinh viên năm hai, em đăng ký khám chữa bệnh tại Bệnh viện 175. Mới đây em bị mất chứng minh nhân dân không biết là em có thể sử dụng thẻ sinh viên thay CMND có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

      Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình một trong các giấy tờ tùy thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc giấy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục nơi quản lý học sinh, sinh viên; các giấy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác.

      Như vậy, trường hợp thẻ BHYT không có ảnh thì có thể xuất trình giấy tùy thân có ảnh do cơ quan, tổ chức cấp. Do đó, bạn có thể xuất trình thẻ sinh viên cùng thẻ BHYT để khám chữa bệnh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn