Một người có thể hiến tối đa bao nhiêu ml máu toàn phần?

Ngày hỏi:11/11/2020

Xin được hỏi theo quy định của pháp luật thì một người hiến máu (không phân biệt nam nữ) có thể hiến tối đa bao nhiêu ml máu toàn phần trong một lần hiến? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 4 Thông tư 26/2013/TT-BYT có quy định như sau:

      Người có cân nặng ít nhất là 42 kg đối với phụ nữ, 45 kg đối với nam giới được phép hiến máu toàn phần;

      Người có cân nặng từ 42 kg đến dưới 45 kg được phép hiến không quá 250 ml máu toàn phần mỗi lần;

      Người có cân nặng 45 kg trở lên được phép hiến máu toàn phần không quá 09 ml/kg cân nặng và không quá 500ml mỗi lần.

      Như vậy, theo quy định của Bộ Y tế thì một người không phân biệt nam nữ có thể hiến tối đa là 500ml máu toàn phần cho một lần hiến.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn