Một người có thể hướng dẫn thực hành khám chữa bệnh cho mấy người cùng thời điểm?

Ngày hỏi:01/01/2021

Cho hỏi, theo quy định hiện hành thì một người có thể hướng dẫn thực hành khám chữa bệnh tối đa cho mấy người cùng thời điểm? Nếu vi phạm quy định này có bị phạt không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 38 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính do vi phạm quy định về hành nghề của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh, trong đó:

      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi phân công một người hướng dẫn thực hành hướng dẫn vượt quá 05 người thực hành trong cùng một thời điểm.

      Điều khoản này đồng nghĩa với việc một người chỉ có thể hướng dẫn thực hành tối đa 05 người thực hành trong cùng một thời điểm.

      Nghị định này không quy định trường hợp xử phạt người hướng dẫn thực hành hướng dẫn vượt quá số người quy định. Cho nên nếu hướng dẫn quá 05 người thì người phân công hướng dẫn sẽ bị xử phạt như quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn