Mức giá tối đa đối với giường bệnh tại cơ sở y tế công

Ngày hỏi:03/01/2020

Con em năm nay 16 tuổi do mắt cận nặng nên muốn phẫu thuật. Vậy cho hỏi khi con em phẫu thuật khi nằm viện mức phí tối đa cho giường là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức giá tối đa đối với giường bệnh tại cơ sở y tế công
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 16 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định: Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi sẽ không được BHYT chi trả.

      Như vậy, khi con bạn 16 tuổi điều trị cận thị nằm viện sẽ không được BHXH chi trả, mức tối đa khi nằm viện khi điều trị cận thị được quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư 14/2019/TT-BYT, cụ thể như sau:

      Số TT Các loại dịch vụ Bệnh viện hạng Đặc biệt Bệnh viện hạng I Bệnh viện hạng II Bệnh viện hạng III Bệnh vện hạng IV
      A B 1 2 3 4 5
      1 Ngày điều trị Hồi sức tích cực (ICU)/ghép tạng hoặc ghép tủy hoặc ghép tế bào gốc 782,000 705,000 602,000
      2 Ngày giường bệnh Hồi sức cấp cứu 458,000 427,000 325,000 282,000 251,500
      3 Ngày giường bệnh Nội khoa:
      3.1 Loại 1: Các khoa: Truyền nhiễm, Hô hấp, Huyết học, Ung thư, Tim mạch, Tâm thần, Thần kinh, Lão, Nhi, Tiêu hoá, Thận học; Nội tiết; Dị ứng (đối với bệnh nhân dị ứng thuốc nặng: Stevens Jonhson hoặc Lyell) 242,200 226,500 187,100 171,100 152,700
      Các khoa trên thuộc Bệnh viện chuyên khoa trực thuộc Bộ Y tế tại Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh 242,200

      Như vậy, tùy thuộc loại bệnh viện mà con bạn nằm điều trị thì sẽ có mức giá giường bệnh tối đa khác nhau.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT