Mức phạt đối với hành vi không lưu giữ hồ sơ công bố sản phẩm trong lĩnh vực an toàn thực phẩm

Ngày hỏi:14/09/2018

Xin chào các anh chị. Theo tôi được biết Chính phủ vừa mới ban hành Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an toàn thực phẩm. Về hành vi không lưu giữ hồ sơ đã tự công bố sản phẩm thì mức xử phạt như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại khoản 1 Điều 20 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm có hiệu lực ngày 20/10/2018 quy định như sau:

      "Điều 20. Vi phạm quy định về tự công bố sản phẩm

      1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Không thực hiện thông báo, đăng tải, niêm yết bản tự công bố sản phẩm theo quy định của pháp luật;

      b) Không nộp 01 bản tự công bố sản phẩm đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;

      c) Không lưu giữ hồ sơ đã tự công bố sản phẩm theo quy định của pháp luật;

      d) Tài liệu bằng tiếng nước ngoài trong hồ sơ tự công bố sản phẩm không được dịch sang tiếng Việt và không được công chứng theo quy định."

      Như vậy, đối với hành vi không lưu giữ hồ sơ mà đã tự công bố sản phẩm theo quy định của Nghị định trên thì bị xử phạt từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. So với quy định cũ thì mức phạt này chỉ từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (căn cứ tại điểm a khoản 6 Điều 26 Nghị định 178/2013/NĐ-CP)

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn