Mười điều kiện nuôi con bằng sữa mẹ

Ngày hỏi:03/01/2017

Mười điều kiện nuôi con bằng sữa mẹ bao gồm những điều kiện nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Tôi đang công tác tại một cơ sở ý tế dự phòng nên rất quan tâm tới vấn đề này. Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cảm ơn! Hoàng Yến, địa chỉ mail hoangyen****@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mười điều kiện nuôi con bằng sữa mẹ được hướng dẫn tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 38/2016/TT-BYT quy định biện pháp thúc đẩy việc nuôi con bằng sữa mẹ tại cơ sở khám, chữa bệnh do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành, bao gồm:

      a) Có bản quy định về việc thực hiện nuôi con bằng sữa mẹ;

      b) Tổ chức đào tạo cho cán bộ y tế những kỹ năng cần thiết để thực hiện quy định nuôi con bằng sữa mẹ;

      c) Thông tin cho phụ nữ có thai về lợi ích của việc nuôi con bằng sữa mẹ;

      d) Giúp các bà mẹ cho trẻ bú sớm trong vòng 1 giờ đầu sau sinh, bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu, cho trẻ bú mẹ kéo dài đến 24 tháng tuổi hoặc lâu hơn;

      đ) Hướng dẫn cho các bà mẹ cách cho trẻ bú và duy trì nguồn sữa mẹ;

      e) Không nuôi dưỡng trẻ dưới 6 tháng tuổi bằng thức ăn, nước uống ngoài sữa mẹ, trừ khi có chỉ định của y tế;

      g) Thực hiện mẹ và con ở cùng nhau để con gần mẹ suốt 24 giờ trong ngày trong thời gian sau sinh;

      h) Khuyến khích cho trẻ được bú theo nhu cầu;

      i) Không cho trẻ nhỏ đang bú mẹ sử dụng bình bú hoặc vú ngậm nhân tạo;

      k) Khuyến khích thành lập nhóm hỗ trợ nuôi con bằng sữa mẹ và giới thiệu bà mẹ tham gia nhóm sau khi họ ra viện.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về Mười điều kiện nuôi con bằng sữa mẹ tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, được quy định tại Thông tư 38/2016/TT-BYT. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn