Người bệnh truyền máu tự thân theo kế hoạch phải đáp ứng điều kiện nào về sức khỏe?

Ngày hỏi:18/12/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Văn Thành, vợ tôi sắp tới sẽ sinh em bé, vì thai lớn nên bác sĩ chỉ định sinh mổ và có thể truyền máu tự thân theo kế hoạch. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Người bệnh truyền máu tự thân theo kế hoạch phải đáp ứng điều kiện nào về sức khỏe?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Truyền máu tự thân là phương pháp điều trị bằng cách thu gom và sau đó truyền lại máu của chính bệnh nhân.

      Người bệnh truyền máu tự thân theo kế hoạch phải đáp ứng điều kiện về sức khỏe quy định tại Khoản 1 Điều 54 Thông tư 26/2013/TT- BYT, cụ thể như sau:

      - Tuổi từ 16 đến 60;

      - Trọng lượng cơ thể từ 50 kg trở lên;

      - Lâm sàng: theo quy định gồm:

      Tỉnh táo, tiếp xúc tốt;

      Huyết áp tâm thu trong khoảng từ 100 mmHg đến dưới 160 mmHg và tâm trương trong khoảng từ 60 mmHg đến dưới 100 mmHg;

      Nhịp tim đều, tần số trong khoảng từ 60 lần đến 90 lần/phút;

      - Không có một trong các biểu hiện sau: gày, sút cân nhanh (trên 10% cân nặng cơ thể trong thời gian 6 tháng); da xanh, niêm mạc nhợt; hoa mắt, chóng mặt; vã mồ hôi trộm; hạch to xuất hiện nhiều nơi; sốt; phù; ho, khó thở; tiêu chảy; xuất huyết các loại; có các tổn thương, dấu hiệu bất thường trên da.

      - Nồng độ Hemoglobin phải đạt ít nhất là 120g/l và Hematocrit phải đạt ít nhất 0,33;

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn