Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải có Bằng dược sỹ?

Ngày hỏi:09/10/2020

Cho tôi hỏi, người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải có bằng cấp gì? Có bắt buộc là bằng Dược sỹ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải có Bằng dược sỹ?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 18 Luật Dược 2016 có quy định:

      Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải có một trong các văn bằng chuyên môn quy định tại Điểm a, e hoặc g Khoản 1 Điều 13 của Luật này và có 18 tháng thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp.

      Điểm a, e, g Khoản 1 Điều 13 Luật này quy định các văn bằng chuyên môn như sau:

      - Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ);

      - Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;

      - Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược.

      Có thể thấy rằng người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc không nhất thiết phải có Bằng dược sỹ. Nếu không có Bằng dược sỹ thì phải có bằng tốt nghiệp cao đẳng dược hoặc bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn