Người chưa đủ 18 tuổi hút thuốc lá có bị xử phạt?

Ngày hỏi:01/12/2018

Hiện nay có một bộ phận thanh thiếu niên mới lớn đã đua đòi, tụ tập ăn chơi. Tôi thấy những có những đứa trẻ 13-14 tuổi mà trên đã tập tành hút thuốc. Nhìn những hình ảnh này rất phản cảm và thiếu văn minh. Anh chị cho tôi hỏi người chưa đủ 18 tuổi hút thuốc lá có bị xử phạt không? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Người chưa đủ 18 tuổi hút thuốc lá có bị xử phạt?
    (ảnh minh họa)
  • Tại Khoản 4, Khoản 5 và Khoản 6 Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 quy định:

    "Điều 9. Các hành vi bị nghiêm cấm
    ...
    4. Người chưa đủ 18 tuổi sử dụng, mua, bán thuốc lá.

    5. Sử dụng người chưa đủ 18 tuổi mua, bán thuốc lá.

    6. Bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi."

    Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 24 Nghi định 167/2013/NĐ-CP quy định:

    "1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi sử dụng thuốc lá khi chưa đủ 18 tuổi.

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Trưng bày quá một bao hoặc một tút hoặc một hộp của một nhãn hiệu thuốc lá;

    b) Bán thuốc lá không ghi nhãn, không in cảnh báo sức khỏe trên bao bì thuốc lá theo quy định của pháp luật."

    Như vậy, theo quy định hiện nay thì người chưa đủ 18 tuổi là đối tượng không được sử dụng thuốc lá. Đối với hành vi sử dụng thuốc lá của người dưới 18 tuổi sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn