Người khuyết tật được chăm sóc sức khỏe ban đầu tại nơi cư trú

Ngày hỏi:19/12/2014
Người khuyết tật được chăm sóc sức khỏe ban đầu tại nơi cư trú như thế nào?

    Nội dung này được Sở tư pháp tỉnh Vĩnh Phúc tư vấn như sau:

    • Điều 21, Luật khuyết tật quy định về chăm sóc sức khẻo ban đầu cho người khuyết tật như sau:

      1. Trạm y tế cấp xã có trách nhiệm sau đây:

      a) Triển khai các hình thức tuyên truyền, giáo dục, phổ biến kiến thức phổ thông về chăm sóc sức khỏe, phòng ngừa, giảm thiểu khuyết tật; hướng dẫn người khuyết tật phương pháp phòng bệnh, tự chăm sóc sức khỏe và phục hồi chức năng;

      b) Lập hồ sơ theo dõi, quản lý sức khỏe người khuyết tật;

      c) Khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với phạm vi chuyên môn cho người khuyết tật.

      2. Kinh phí để thực hiện quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều này do ngân sách nhà nước bảo đảm


    Nguồn:

    CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ - SỞ TƯ PHÁP TỈNH VĨNH PHÚC
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn