Người nhiễm HIV có được khám bệnh, điều trị như mọi công dân hay không?

Ngày hỏi:21/01/2007
Tôi bị nấm âm đạo, nổi mẩn khắp người nhưng tôi sợ đến bệnh viện thì họ không khám cho tôi vì tôi là người nhiễm HIV?

    Nội dung này được Hội Luật gia Việt Nam tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 4; Điều 8; Điều 18 Luật phòng chống HIV/AIDS và các qui định khác của Luật khám bệnh, chữa bệnh thì người nhiễm HIV có quyền được khám chữa bệnh như bất kỳ công dân nào khác. Đồng thời theo các qui định tại Luật khám bệnh, chữa bệnh thì trách nhiệm có nghĩa vụ điều trị cho người nhiễm HIV khi có yêu cầu.


    Nguồn:

    Trung tâm hỗ trợ pháp lý Hội Luật Gia Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn