Nguyên tắc cấp mã cơ sở khám bệnh, chữa bệnh năm 2019

Ngày hỏi:19/02/2019

Theo tôi hiểu thì việc cấp mã cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhằm dễ trong việc quản lý, nắm bắt kịp thời những thiếu sót có thể xảy ra, theo đó tôi muốn biết: Nguyên tắc cấp mã cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được quy định như thế nào? Rất mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 1 Quyết định 384/QĐ-BYT năm 2019 về nguyên tắc cấp mã cơ sở khám bệnh, chữa bệnh do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành, có quy định nguyên tắc cấp mã cơ sở khám bệnh, chữa bệnh như sau:

      1. Mã cơ sở khám bệnh, chữa bệnh gồm 05 (năm) ký tự (XXXXX), thể hiện bằng số, trong đó:

      a) 02 (hai) ký tự đầu: là mã tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương theo quy định tại Quyết định số 124/2004/QĐ-TTg ngày 08/7/2004 của Thủ tướng Chính phủ về việc ban hành bảng Danh mục và mã số các đơn vị hành chính Việt Nam; Riêng các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc Bộ Quốc phòng sử dụng mã ký tự là 97; các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc Bộ Công an sử dụng mã ký tự là 98 (không phụ thuộc vào địa điểm nơi đặt cơ sở khám bệnh, chữa bệnh).

      b) 03 (ba) ký tự tiếp theo: là thứ tự của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trong tỉnh, thành phố tương ứng, bắt đầu từ số 001.

      Ví dụ: Mã cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của:

      - Bệnh viện Bạch Mai: 01001;

      - Bệnh viện Y học cổ truyền Trung ương: 01047;

      - Bệnh viện đa khoa tỉnh Bắc Kạn: 06001;

      - Trung tâm y tế huyện Tam Đường, tỉnh Lai Châu: 12001;

      - Trạm Y tế phường Nhân Chính, quận Thanh Xuân, Hà Nội: 01001;

      - Bệnh xá Lữ đoàn 170/V1: 97001.

      2. Các thông tin cấp mã bao gồm:

      a) Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

      b) Mã cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

      c) Địa chỉ.

      d) Số giấy phép hoạt động.

      đ) Tuyến kỹ thuật.

      e) Hình thức tổ chức (bệnh viện, phòng khám, trạm y tế...).

      f) Mô hình tổ chức (đa khoa, chuyên khoa)

      g) Loại hình quản lý (công lập, tư nhân).

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn