Nguyên tắc công bố dịch bệnh truyền nhiễm được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:07/11/2016

Nguyên tắc công bố dịch bệnh truyền nhiễm được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Tuấn An (email: an***gmail.com). Hiện tôi đang làm việc tại Uỷ ban nhân dân tỉnh X. Tôi muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp: việc công bố dịch bệnh truyền nhiễm được thực hiện theo nguyên tắc nào? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên tắc công bố dịch bệnh truyền nhiễm đã được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 38 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Theo đó, việc công bố dịch được thực hiện theo nguyên tắc sau đây:

      a) Mọi trường hợp có dịch đều phải được công bố;

      b) Việc công bố dịch và hết dịch phải công khai, chính xác, kịp thời và đúng thẩm quyền.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nguyên tắc công bố dịch bệnh truyền nhiễm. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn