Nguyên tắc kết hợp quân dân y được quy định ra sao?

Ngày hỏi:25/09/2018

Xin chào, tôi tên Hằng Nguyễn là viên chức Nhà nước. Theo như tôi biết thì trong tháng 10 có văn bản mới quy định về công tác kết hợp quân dân y, tôi cũng đang có nhu cầu tìm hiểu về vấn đề này, cụ thể: Nguyên tắc kết hợp quân dân y được quy định ra sao? Mong sớm nhận được phản hồi. (0123****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 3 Nghị định 118/2018/NĐ-CP quy định về công tác kết hợp quân dân y, có hiệu lực từ 30/10/2018, nguyên tắc kết hợp quân dân y được quy định như sau:

      1. Tuân thủ chủ trương, đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước trên cơ sở chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của các đơn vị quân y và dân y.

      2. Kết hợp chặt chẽ giữa phát triển kinh tế - xã hội, phát triển y tế gắn với củng cố quốc phòng an ninh và xây dựng khu vực phòng thủ tỉnh, thành phố.

      3. Phát huy sức mạnh tổng hợp của quân y và dân y trong thực hiện các nội dung công tác kết hợp quân dân y.

      4. Hoạt động theo quy chế phối hợp được các cơ quan quản lý quân y và dân y thống nhất ban hành.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin cung cấp trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn