Nguyên tắc thực hiện hoạt động truyền máu được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:27/12/2016

Nguyên tắc thực hiện hoạt động truyền máu được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Sắp tới công ty tôi có đợt kêu gọi hiến máu. Tôi có một thắc mắc mong được ban biên tập tư vấn giúp. Nguyên tắc thực hiện hoạt động truyền máu được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Minh Huyền (huyen****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên tắc thực hiện hoạt động truyền máu được quy định tại Điều 3 Thông tư 26/2013/TT- BYT hướng dẫn hoạt động truyền máu như sau:

      1. Vì mục đích nhân đạo, không vì mục đích lợi nhuận.

      2. Bảo đảm tự nguyện đối với người hiến máu; không ép buộc người khác hiến máu, thành phần máu.

      3. Chỉ sử dụng máu và các chế phẩm máu phục vụ chữa bệnh, đào tạo, nghiên cứu khoa học.

      4. Giữ bí mật các thông tin có liên quan đến người hiến máu, người nhận máu và chế phẩm máu.

      5. Bảo đảm an toàn cho người hiến máu, người bệnh được truyền máu, chế phẩm máu và nhân viên y tế có liên quan.

      6. Thực hiện truyền máu hợp lý đối với người bệnh.

      Trên đây là quy định về Nguyên tắc thực hiện hoạt động truyền máu. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 26/2013/TT- BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn