Nhà nước dự trữ thuốc, nguyên liệu làm thuốc để sử dụng trong những trường hợp nào?

Ngày hỏi:20/11/2018

Tôi đang tìm hiểu về một số vấn đề liên quan đến việc dự trữ quốc gia về thuốc và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Nhà nước dự trữ thuốc, nguyên liệu làm thuốc để sử dụng trong những trường hợp nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Luật Dược 2016 thì nhà nước dự trữ thuốc, nguyên liệu làm thuốc để sử dụng trong những trường hợp sau đây:

      - Phòng, chống dịch bệnh và khắc phục hậu quả thiên tai, thảm họa;

      - Bảo đảm quốc phòng, an ninh;

      - Phòng, chẩn đoán và Điều trị các bệnh hiếm gặp;

      - Thuốc không sẵn có.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc sử dụng thuốc, nguyên liệu làm thuốc do Nhà nước dự trữ. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Dược 2016.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn