Nhà thuốc phải thực hiện đánh giá GPP bao lâu 1 lần?

Ngày hỏi:11/04/2019

Theo như tôi biết thì nhà thuốc phải thực hiện đánh giá GPP. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi nhà thuốc phải thực hiện đánh giá GPP bao lâu 1 lần? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh Vy - vy*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhà thuốc phải thực hiện đánh giá GPP bao lâu 1 lần?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 9 Thông tư 02/2018/TT-BYT về đánh giá định kỳ việc duy trì đáp ứng Thực hành tốt cơ sở bán lẻ thuốc:

      - Thời gian định kỳ đánh giá việc duy trì đáp ứng GPP tại cơ sở bán lẻ thuốc là 03 năm, kể từ ngày kết thúc lần đánh giá liền trước (không bao gồm các đợt đánh giá đột xuất, thanh tra, kiểm tra của Bộ Y tế, Sở Y tế).

      - Tháng 11 hằng năm, Sở Y tế công bố trên Trang Thông tin điện tử của Sở Y tế kế hoạch đánh giá định kỳ việc duy trì đáp ứng GPP của cơ sở bán lẻ thuốc trong năm kế tiếp.

      - Căn cứ vào kế hoạch đánh giá định kỳ do Sở Y tế công bố, nhà thuốc nộp hồ sơ đề nghị đánh giá định kỳ theo quy định về Sở Y tế trong thời gian tối thiểu 30 ngày, trước thời điểm đánh giá theo kế hoạch đã được Sở Y tế công bố.

      Hồ sơ đề nghị đánh giá định kỳ việc duy trì đáp ứng GPP, bao gồm:

      + Đơn đề nghị đánh giá định kỳ việc duy trì đáp ứng GPP theo Mẫu số 01 quy định tại Phụ lục III kèm theo Thông tư này;

      + Tài liệu kỹ thuật cập nhật về điều kiện cơ sở vật chất, trang thiết bị và nhân sự của nhà thuốc (nếu có thay đổi);

      + Báo cáo tóm tắt về hoạt động của cơ sở bán lẻ thuốc trong thời gian 03 năm gần nhất tính từ thời điểm đánh giá liền trước (không bao gồm các đợt đánh giá đột xuất, thanh tra, kiểm tra của Bộ Y tế, Sở Y tế) đến ngày đánh giá định kỳ.

      - Sau khi nộp hồ sơ đề nghị đánh giá định kỳ việc duy trì đáp ứng GPP theo thời hạn quy định, nhà thuốc được tiếp tục hoạt động bán lẻ thuốc theo phạm vi quy định tại Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dược, kể từ ngày nộp hồ sơ cho đến khi có kết quả đánh giá định kỳ.

      Tài liệu kỹ thuật về cơ sở bán lẻ thuốc bao gồm:

      - Sơ đồ nhân sự, danh sách nhân sự, tên, chức danh, trình độ chuyên môn;

      - Bản vẽ bố trí các khu vực của cơ sở bán lẻ;

      - Danh mục trang thiết bị (bao gồm cả thông tin về hệ thống máy tính và phần mềm quản lý nối mạng);

      - Danh mục các quy định, hồ sơ, tài liệu, các quy trình thao tác chuẩn;

      - Bản tự kiểm tra Thực hành tốt cơ sở bán lẻ thuốc

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì nhà thuốc sẽ thực hiện đánh giá GPP định kỳ 3 năm 1 lần kể từ ngày kết thúc lần đánh giá liền trước (không bao gồm các đợt đánh giá đột xuất, thanh tra, kiểm tra của Bộ Y tế, Sở Y tế). Khi thực hiện đánh giá định kỳ GPP thì nhà thuốc phải chuẩn bị những hồ sơ theo quy định trên.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn