Nhân viên bán thuốc có cần chứng chỉ hành nghề dược không?

Ngày hỏi:08/07/2020

Em đang làm nhân viên bán thuốc tại cửa hàng thuốc tư nhân tại Sài Gòn, và đã làm hơn 2 tháng. Chủ bảo em sẽ sắp xếp vào nhiều vị trí khác nhau tuy nhiên nếu là tiếp tục làm phải có chứng chỉ hành nghề dược. Vậy em muốn hỏi, trường hợp em có bắt buộc không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhân viên bán thuốc có cần chứng chỉ hành nghề dược không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 11 Luật dược 2016 yêu cầu vị trí công việc phải có Chứng chỉ hành nghề dược
      - Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của cơ sở kinh doanh dược.

      - Người phụ trách về bảo đảm chất lượng của cơ sở sản xuất thuốc, nguyên liệu làm thuốc.

      - Người phụ trách công tác dược lâm sàng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

      Như vậy, nếu là nhân viên bán thuốc đồng thời bạn là người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược và phải có chứng chỉ thì mới được hành nghề. Còn nếu bên cơ sở tuyển dụng bạn vào chỉ đơn thuần làm nhân viên bán thuốc thì không cần chứng chỉ hành nghề.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng chỉ hành nghề dược
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn